CB AC của inverter tự ngắt

Các bạn cho mình hỏi nguyên nhân CB AC của inverter tự ngắt là vì sao ạ ?
Khi bật lên lại thì vẫn hoạt động bình thường.

1 Likes

Cb rời bên ngoài ngắt hay inverter dừng hoạt động nhỉ bác @Phong_Thai

À, cái CB AC bên ngoài tự ngắt bạn ạ. theo dõi trên app thì inverter vẫn online nhưng nó báo lỗi GRID LOSS.

1 Likes

Khi bật CB AC kết nối inverter với nguồn từ lưới thì nó hoạt động lại bình thường.

1 Likes

Bác @Phong_Thai thử kiểm tra xem dòng cb và dòng AC inverter phù hợp chứ bác ha, em thấy đồ thị của bác thì cb ngắt ngay thời điểm công suất hệ thống đạt đỉnh

Cb thường ngắt do quá dòng là ngiều ak bác, hoặc là cơ cấu ngắt trong cb bị hỏng dẫn đến dòng tăng lên một chút xíu là cb tự sập. Sau khi bác đóng cb lại có bị ngắt nữa ko ha bác @Phong_Thai

Ah. Thứ nhất là công suất phát chỉ là 2000/4000W thì chắc không phải là công suất đỉnh rồi. Còn khi bị ngắt mình bật lạii thì nó hoạt động bình thường.

1 Likes

Chắc có lẽ do cái CB bị hư. Chứ hiện nay miền Trung nắng yếu, dòng phát ra của inverter chưa đạt 1/4 dòng định mức của CB mà. Bạn nhỉ

1 Likes

Hệ thống này hoạt động dc 4 tháng rồi. Nhưng mới bị hiện tượng này 2 ngày nay. Bên bán hàng lại nói là do dây AC nhỏ (4.0mm). Hoang mang quá các bạn ạ

1 Likes

Dây 4.0 đủ tải bác @Phong_Thai ơi. Hình dưới em đang tra bảng tính toán dây ac nè bác. Bác thử thay cb xem sao nhé

Nếu hệ của bác chỉ phát tối đa 2kw thì dây 1.5 là đủ r bác nhé, nhưng mình lấy dây 4 để nó bền về mặt cơ học ak bác.

Dạ cảm ơn bạn nhiều. Có lẽ là do cái CB bị hư thôi. Hệ của mình inverter 5kw, pin 4000w. Trước giờ vẫn hoạt động bình thường mà. Thanks bạn.

2 Likes

Bác thử thay xem sao nhé :+1:

1 Likes