Hỏi kiến thức về điện mặt trời

E chào các bác. Các bác cho e hỏi chút là có loại đồng hồ nào tích hợp đo tổng điện năng tiêu thụ kWh mà nhà mình dùng khi chưa có tác động của hệ thống solar tác động vào không ạ. Và nếu lắp thì lắp ở điểm nào ạ. E cảm ơn ạ.

1 Likes

Thật ra đo tổng điện năng tiêu thụ bạn hoàn toàn có thể sử dụng các loại đồng hồ thông thường bạn nhé, bạn có thể mua đồng hồ cơ cho rẻ tiền và dễ đọc chỉ số. Vị trí lắp là trên đường dây chính cấp cho tải và nằm sau hệ thống điện mặt trời.

image

Về điện năng tiêu thụ của tải trước khi lắp solar và sau khi lắp solar không thay đổi bạn nhé. Vì tải cần lượng điện năng nhất định để tiêu thụ, chỉ khác là điện đó sẽ đến từ 2 nguồn là solar và điện lưới. Chỉ có lượng điện mua vào từ lưới sẽ giảm xuống nhé bạn @solar

Do vậy nếu bạn muốn đo đạc điện năng tiêu thụ thực của tải thì lắp đồng hồ vào như sơ đồ trên là được.

@solarkid E có sơ đồ như vậy ạ. Điểm e đo ở bên dưới có đúng ko ạ.

1 Likes

Bạn chuyển CT xuống dưới ( vị trí mình khoanh đỏ ) là đo được tải nhé @solar, CT đang để ở vị trí trên sẽ đo dòng lưới cấp vào và có cả dòng solar trả ngược lên TBA. Nên dễ dây nhầm lẫn và khiến bạn khó xác định lượng tải tiêu thụ nhé.

image