Kết hợp điện gió và điện áp mái cho hộ gia đình

Em đang muốn tìm hiểu việc kết hợp điện gió và điện áp mái hộ gia đình để hòa lưới. Bác nào có kiến thức với kinh nghiệm anh em mình chia sẻ nhé.

1 Likes

Bác dùng khoảng bao nhiêu kw nhỉ bác @Khuong_Duy ?

khoảng 5kw bác ạ, trong đó 3kw điện mặt trời và 2kw điện gió

1 Likes

Hiện trạng bác lắp đặt thế nào rồi nhỉ @Khuong_Duy ?

Hiện tại điện gió với điện mặt trời đang độc lập. Em muốn hỏi là nếu giờ em kết nối điệu gió vào 1 string trên inverter của điện mặt trời có được không ạ ?
Bộ điện gió của em.
Điện áp định mức: 12V / 24V
Công suất định mức: 900W
Đường kính bánh xe: 90cm
Tốc độ gió định mức: 11m / s
Tốc độ gió an toàn: 45m / s
Tốc độ gió khởi động: 2m / s

1 Likes

bác kiểm tra dãy điện áp mppt trên inverter là bao nhiêu. Rồi điện áp turbin là dc hay ac. Nếu DC và điện turbin tạo ra nằm trong dãy mppt là đấu dc bác nhé.

bác chụp thông số inverter điện mặt trời vs bộ turbin lên e xem vs @Khuong_Duy

đây là bộ inverter của em. Em dùng Hybrid
Em muốn hỏi thêm là điện áp của 2 string không bằng nhau thay đổi liên tục có ảnh hưởng gì đến bộ inverter không ạ ? @Satashi0123

1 Likes

Con này của bác dãy điện áp mppt là 160-520V. Còn điện gió chỉ dc 12/24V nên ko đủ để chạy bác nhé

1 Likes

@Khuong_Duy do inverter hybrid tích hợp sẵn bộ sạc nên không thể tách ra được để chỉ sạc bằng gió, ngoài ra nếu vừa sạc gió vừa chạy hybrid inverter sẽ nhanh hỏng acquy nhé bạn.

1 Likes

cảm ơn bác @solarkid.
Ý em là sẽ làm mạch sạc ắc quy bằng điện gió khi nào đầy ắc quy mạch sẽ ngắt sạc để kết nối với Hybrid thôi chứ không chạy song song.
Việc này cũng tương tự như sạc ăc quy bằng điện mặt trời thôi ạ.

1 Likes

Vậy thì ok ak Bác @Khuong_Duy , mà không biết con hybrid có nhận accquy đóng thêm ngay lập tức hay không ? Bác thử xem cho a e tham khảo nhé.

1 Likes

Thực ra thì em chưa lắp đang tham khảo thôi ạ :smiley:
lúc nào test xong em sẽ chia sẻ ạ.

2 Likes