Phương pháp giúp bạn tiết kiệm dây DC tuyệt vời khi lắp đặt giàn pin mặt trời

Mỗi khi đấu nối hệ thống điện mặt trời, thời gian đấu nối và kéo dây dẫn chiếm một khoảng thời gian lớn. Bạn nhanh chóng lắp các cổng MC4 lại với nhau, bạn xác định từng string theo bản vẽ vô cùng dễ dàng.

Nhưng có một thứ khiến bạn đôi lúc vô cùng lúng túng, đó là kéo dây cho đầu và cuối của 1 string.

Với một chuỗi các string, bạn đấu nối lại với nhau và kéo dây cuối string về điểm đầu để cùng nhau chạy về tủ điện / inverter.

Nhưng liệu có phương pháp nào khác giúp bạn cắt giảm lượng dây này hay không, có cách nào giúp bạn có được cả đầu string và cuối string gần cạnh nhau, giảm lượng dây đấu nối và thời gian thi công cho bạn, tránh được sự lúng túng để xác định đầu và cuối string, giúp bạn hoàn thiện hệ thống nhanh chóng và hiệu quả hơn ?

Vâng, đối với các tấm pin 72 cell, chúng ta có một phương pháp giúp bạn biến điều này thành hiện thực.

Đấu nối string theo phương pháp nhảy cóc ( FleapFrog )

Phương pháp đấu nối này ít lượng dây DC hơn, ít kẹp dây hơn, ít dây treo hơn, sụt áp ít hơn, tốn ít công sức lắp đặt hơn, ít hạn chế hơn trong việc sắp xếp dây — và ít hơn có nghĩa là bạn được nhiều hơn!

Dãy String bao gồm các tấm pin thẳng hàng là lựa chọn tuyệt vời cho phương pháp này.

** Lưu ý : Với các string không cùng trên một đường thẳng, bạn hoàn toàn có thể căn chỉnh và chọn ra phương pháp đấu nối tối ưu dựa trên FleapFrog.

Hãy sử dụng chúng ngay hôm nay

Hãy tưởng tượng bạn giảm được thời gian thi công hệ thống, số lượng dây dẫn bạn phải hì hục đấu nối, bấm cổng MC4, kéo dây và cố định chúng.

Tất cả đều tan biến khi sử dụng phương pháp mới, giúp bạn tăng tốc và dành chiến thắng nhanh nhất

Và trong thời đại hiện nay, nhanh nhất đồng nghĩa với phần thưởng tuyệt vời được dành cho bạn đang ở ngay trước mắt.

Vì vậy hãy bắt đầu sử dụng phương pháp này trong quá trình thi công sắp tới của bạn và trở thành người chiến thắng !

8 Likes

Có 1 số tấm pin dây nó không đủ dài để mình có thể lắp theo kiểu ntn

4 Likes

Đúng rồi bạn @Cao_Viet_Dung. hiện nay đa số các dòng 72 cell có box nằm ở cuối tấm pin sẽ sử dụng được phương pháp này. Còn dòng 60 cell và hafl-cell dây dẫn đa số không đủ dài.

Em hay dùng khi đấu pin cho mái nhà xưởng, nhưng e hay xoay đầu các tấm pin xen kẽ nhau dễ đấu hơn ak bác @solarkid.

2 Likes

Như hình dưới pk @Satashi0123 ?

3 Likes

dòng pin mới hiện nay đều có kiểu bố trí cực + 1 bên, cực - 1 bên thì có cách nào đi cho tối ưu không ạ?

1 Likes

Dòng halfl cell thì không dùng pp này dc bác, chỉ kết nối bt ak.

Halfcell hiện tại vẫn có vài dòng dùng được phương pháp leap-frog nhé bác.

Tuy nhiên với giải pháp này thì người lắp đặt phải am hiểu để đấu nối không bị nhầm. Có một số điều nhược điểm cần lưu ý:

• Dễ nhầm lẫn (Thiết kế sẽ thường để màu đỏ đen, thực tế cáp toàn màu đen. Khi lắp đặt phải phân biệt được male, female)
  • Khó lắp đặt (Phải đấu nối, song song với lắp đặt, không như giải pháp standard vừa lắp đặt đấu nối cuốn chiếu được)
  • Khó bảo trì, bảo dưỡng. (Muốn tháo 1 tấm thì phải tháo 2 đầu dây của 2 tấm bên cạnh)
  • Khó kiểm tra.

Tóm lại, dù với giải pháp nào, thì người thiết kế khi thiết kế bố trí cần tính toán trước để vừa tiết kiệm chi phí mà dễ dàng vận hành về sau.
    Tiết kiệm được một ít dây cáp, nhưng đấu nối sai, xem như sản lượng điện mất đi còn nhiều hơn.

5 Likes

Hay quá bác @Nguyen_Trung ơi, cảm ơn chia sẻ của bác !

Từ topic này, mình thấy chúng ta cần trao đổi thêm dòng cảm ứng khi tạo ra vòng đấu dây lớn. Cách đấu dây như thế nào giảm thiểu dòng cảm ứng này. Tác hại của nó đối với hệ thống của chúng ta. Mình nghĩ cũng là chủ đề hay đấy!

3 Likes

Bác nào có phương pháp đấu nối hay hơn ko nhỉ ?

1 Likes

Đang đau đầu về dòng risen 445. Dây DC pin ngắn quá. AE cho chia sẽ giải pháp hiện giờ với dòng pin này đi ạ

2 Likes

Dòng này ngắn thật bác ạ, 270mm.

bác thử cho 2 đầu pin chập lại xem.

Các bác cho em hỏi với, hiện tại nhà em có hai mái ko bằng nhau. Biến tần có hai kênh , em lắp moiix mái một kênh nhưng số tấm ở mỗi mái khác nhau liệu có vấn đề gì không ạ? Em cảm ơn!

phụ thuộc vào inv của bác chứ

1 Likes

mua thêm đầu MC4 rồi kẹp thêm dây để nối tới tấm khác thôi.

1 Likes

Cách 3 sẽ làm giảm công suất nha

1 Likes