Tiếp địa cho giàn khung tấm pin năng lượng mặt trời

Mình hỏi chút, hiện tại mình đang làm khung giàn và đặt tấm pin lên khung rồi nhưng chưa nối tiếp địa giữa các tấm pin ,giờ muốn chỉnh sửa hàn vào khung giàn có ảnh hưởng đến tấm pin ko ae

1 Likes

Hàn tấm pin vào khung hay hàn dây tiếp địa giữa các tấm pin vào khung ha @Minh_Tran ?

Bạn bị từ chối bảo hành tấm pin khi hàn trực tiếp vào khung, bên cạnh đó lớp xi mạ ở ngoài không dẫn điện bạn nhé.

Hàn phần khung sắt thôi bạn,các tấm pin xung quanh tháo ra để tránh xỉ hàn bắn vào.Ý mình là thợ tiếp mát vào giàn sắt có ảnh hưởng đến các tấm pin xung quanh ko

1 Likes

That vì đấu chung với nhau thì bạn nối dây vào điểm tiếp địa trên tấm pin sau đó hàn vào khung sắt pk @Minh_Tran ?

đối với chủ đề tiếp địa cho giàn khung mình cũng muốn hỏi cả nhà là: đối với những hệ thống NLMT nhỏ cho hộ gia đình từ 10KWP trở lại thì có cần phải tiếp địa cho giàn khung không? Thank all!

1 Likes

Có nhé bác @Du_Nguyen. Theo tiêu chuẩn mọi hệ thống nhỏ hay lớn đều cần nối đất cả.

1 Likes

Bác xem thêm mục 4 của bài này :

Ok, thank Satashi0123!

2 Likes

cho mình hỏi hệ áp mái nhà xưởng tole, dùng rail nhôm mình ko nói dây tiếp địa từ tấm pin mà mình nối dây tiếp địa từ các rail xuống cọc tiếp địa có đảm bảo ko. thanks các bạn

1 Likes

@solarhuyhoang thông thường các thanh rail nhôm được phủ một lớp xi mạ không dẫn điện. Vì vậy bạn chịu khó nối tiếp địa cho từng tấm pin nhé Huy.

Nếu mình dùng thép C nhúng kẽm bắt bulong trực tiếp vào tấm pin thì tiếp địa như thế nào ạ ( dàn khung trụ bê tông ạ)

1 Likes

Bạn cùng đồng hồ VOM đo thông mạch từ khung nhôm tấm pin đến chân giàn khung :

• TH1 : Thông mạch - > không cần đầu từng tấm pin, bạn bắn dây PE nối từ cọc tiếp địa vào chân khung giàn là ok.

• TH2 : Không thông mạch -> đấu dây PE nối tiếp từng tấm pin lại với nhau, sau đó đấu với dây PE đi từ cọc tiếp địa lên giàn pin ( cách này an toàn về mặt lâu dài và bảo vệ tốt nhất cho hệ thống )

2 Likes

các bác cho em hỏi, tiếp địa dàn pin và tiếp địa inverter có đấu chung vào 1 bản đồng được không?

1 Likes

được nhé bạn @Jimmy ơi. bạn có thể tham khảo kỹ hơn qua bài viết sau nhé :

https://solar24h.com/noi-dat-he-thong-dien-mat-troi/