Tính toán cáp nhôm trong pvsyst

Xin chào anh/chị. Em muốn hỏi chút. Pvsyst7.1 trở lên có tính được tổn hao cáp nhôm không ạ. mong anh chị hỗ trợ dùm ạ.

2 Likes

Cách tính tổn hao dây nhôm như sau nhé @Dat_Nguyen_Tien1 :

Trong Project design bạn vào mục detailed losses → vào thẻ Ohmic Losses.

Ở mục DC Circiut bạn chọn " Global wiring resistance " sau đó nhấn " Detail Computation "

Tiếp đó nhấn vào nút “Wire” → nhìn vào mục resistivity sẽ có phần “Aluminium” là dây nhôm bạn nhé.

Chúc bạn thành công !
P/S: Mình sẽ làm thêm một video vào tối này và post lên chủ đề này.

1 Likes

Cảm ơn sự trợ giúp của AD ạ. nhưng cái e cần là phần AC ạ. AC họ đang được hiểu là dùng dây CU ạ. e chưa biết sửa thế nào

tổn hao Em cần cái này ạ

1 Likes

PVsyst mặc định dùng dây đồng nên không thể chỉnh được. Mình có một cách khác bạn thử xem nhé.

• ở giao diện chính phần mềm bạn chọn Settings → edit advanced parameters
  • ở category bạn chọn “System design parameters, losses, shadings”
    sau đó bạn tìm đến mục " copper resistivity " và đảo chỉ số điện trở suất này này cho mục " aluminum resistivity " nằm ngay bên dưới. Lúc này hai trị số điện trở đảo cho nhau nên kết quả tính tổn hao dây AC sẽ là dây nhôm nhé.
  • Tiếp đến bạn quay lại phần tổn hao nếu dây DC bạn sử dụng là dây đồng thì bạn chọn lại là “Alumimium” ( vì đã đảo giá trị trong advanced parameters )

Thân @Dat_Nguyen_Tien1

1 Likes

Thanks AD em vừa tải bản crack 7.2 và họ đã update thêm phần AC đổi được Al và Cu rôi ạ. e đang định mua bản quyền cái đó. dùng khá tốt

2 Likes

Mọi người tham khảo cái này nhé. kahs tốt cho việc tính toán công suất lớn cho mọi ng khi mà dây AC quá xa cần cho PCCC

2 Likes

Cảm ơn bác đã chia sẻ cho a e nhé @Dat_Nguyen_Tien1