Tính Toán Thiết kê

Anh chị ở đây cho em hỏi
giờ em muốn thiết kế hệ Thống NLMT không bán cho điện điện lực ( tức là buổi sáng mình tạo ra nhiêu thì sử dụng , thiếu lấy điện lực bù vào , nhưng khi dư không được đẩy ra điện lực
Thì Bây giờ em phải tính toán sao ạ

• Em biết được khung giờ cao điểm ( Kwh)
  • Em biết được khung giờ thấp điểm ( Kwh )
  • Em biết được khung giờ bình thường ( Kwh )
1 Likes

Bạn có thể dựa vào công suất trung bình cộng của nhà máy vào khoảng thời gian 10-14h mà tải sử dụng ( để lượng điện mặt trời nằm ở mức trung bình, tránh phát điện ngược ra lưới quá nhiều khi tải không sử dụng → lãng phí ) . sau đó thiết kế hệ thống bằng công suất đó. Về việc không trả ngược ra lưới thì bạn tìm hiểu thêm về zero export nhé @dinhliem

Một chút chia sẻ của cá nhân mình, hy vọng giúp ích cho bạn.

2 Likes

# Ưu điểm của Hệ thống điện năng lượng mặt trời bám tải zero export

1. KHÔNG phát ngược dòng điện lên lưới: Sự kết hợp hoàn hảo giữa Inverter và đồng hồ thông minh giúp hệ thống luôn đảm bảo điện năng sản xuất bằng đúng với lượng điện tiêu thụ.
  2. KHÔNG cần sử dụng hệ thống lưu trữ: Giúp nhà đầu tư tiết kiệm được một khoản ngân sách đáng kể
  3. KHÔNG liên quan đến điện lực: Khi dùng hệ thống bám lưới – zero export chúng ta sẽ không phải kí các thủ tục pháp lý liên quan đến việc mua bán điện vì hiện chính phủ vẫn chưa có công văn mới. Giữa người dùng và điện lực chỉ có mối quan hệ như việc một hộ gia đình hoặc một doanh nghiệp mua điện bình thường.
    E-Solar
1 Likes