Về cách chia String cho inverter

Mình có 40 tấm Cana CS3W 440W và inverter sungrow 15kW 3 pha.
Cho mình hỏi về cách chia String làm sao cho đạt hiệu suất tối ưu nhất ạ.

1 Likes

Bác xem thử bài viết sau nhé @Phong_Thai

https://solar24h.com/mot-so-vi-du-lua-chon-cau-hinh-tam-pin-va-inverter/

1 Likes

Trong trường hợp giàn pin cùng hướng, cùng góc nghiêng và không đổ bóng bạn chia làm 3 string, mỗi string 13 tấm ( 39 tấm ) rồi đấu song song với nhau tại chống sét, sau đó chia làm hai cặp +/- kết nối vào 2 MPPT của inverter bạn nhé.

Trường hợp khác chia làm hai giàn khác hướng thì hệ thống này inverter hỗ trợ 18 tấm pin / string, do đó bạn chia làm 2 string, mỗi string 18 tấm ( tổng là 36 tấm ) bạn @Phong_Thai nhé.

Để biết chi tiết cách chia bạn xem bái viết mà bạn @Satashi0123 gửi kèm trong bình luận bên trên nhé.

1 Likes

Dự kiến giàn pin sẽ ở vị trí tối ưu về hướng, độ dốc và không bị đổ bóng. Vậy với cách của bạn vẫn chưa hết 40 tấm.
Nếu mình dùng như cách 3 string của bạn mà sẽ là 14 tấm/string = 42 tấm thì sẽ ra sao ạ.
Ý mình là cần tối ưu P để bán điện. Còn việc bảo hành inverter do lỗi overside lớn thì tạm gác lại.
Thân.

1 Likes

Có thể sử dụng nhé bạn @Phong_Thai. Khi công suất giàn pin cao inverter sẽ tự chuyển điểm MPPT ( tự bảo vệ inverter ) nên công suất chuyển đổi sẽ giảm xuống đôi chút, chưa tận dụng được hết mức của giàn pin tạo ra, tuy nhiên về lâu dài giàn pin xuống cấp thì sẽ vào frame của inverter là đẹp bạn @Phong_Thai ơi !

1 Likes

Cảm ơn ad rất nhiều.

1 Likes