Xin hỏi về cách tính toán chọn cb ac

Chào các bác.EM có 2 vấn đề xin được các bác chỉ dạy ạ
-Cho em hỏi là cách tính để chọn CB AC. chẳng là em thấy ở con inv 10kw 3 phase ấy ạ, phần AC nó báo dòng ra lớn nhất là 16,5A. Thế em chọn cb AC có phải là lấy 16,5x1,5 là được đúng không ạ. Em cám ơn ạ
thứ 2 là xin các bác chỉ dạy cách tính khoàng cách của 2 giàn pin khi thiết kế giật cấp để k bị đổ bóng ạ, và nếu giật cấp hườn đông nam, hướng nam hoặc hường tây nam thì cái khoảng cách ấy có sự khác nhau không ạ. em xin cám ơn ạ

1 Likes

Lấy 1.5 là ok r ak bác @Vic

Còn vấn đề giật cấp các hướng khác nhau ak bác ơi, trên PVsyst cũng có chỗ tính toán, hình như có cả công thức, để e tìm lại xem sao. còn nếu bác dùng PVSOL thì nó dễ hơn vì có mô hình 3D và hiển thị độ che bóng nên bác chỉnh khoảng cách và tìm ra mức khoảng cách hợp lý lun bác @Vic

Em xin bác cách tính, chứ cả 2 cái đó em đều không biết dùng ạ :frowning:
em xin đa tạ

Ok bác ,để e tìm lại có gì e sẽ post lên cho a e tham khảo

1 Likes

Bạn xem tại bài viết sau nhé @Vic

1 Likes

Cho em hỏi phía trên tại sao lại lấy dòng điện ngõ ra max của INV *1,5 ạ ko cần phải tính Inm 3pha hay Inm 1pha để tìm CB ạ

Đó là Imax của inverter mà nhà sản xuất đã tính toán thử nghiệm rồi bạn. Còn nếu tính theo công thức
I=P/U thì ra 30A * 1.2 nữa là được.

1 Likes

cám ơn bạn mình hỏi không cần phải tính Inm3 pha Inm1 pha,… để chọn CB hả bạn để so sánh điều kiện á

1 Likes

Thường trong lý thuyết có tính Inm như bác trình bày ấy @XuanLoc. Còn trong thực tế đa số tính dòng In của CB và ở cấp inverter thì đa số các dòng CB đã theo frame chuẩn để dòng cắt Icu thoả điều kiện lưới bác nhé. Còn Inm thường tính khi bác thiết kế hệ thống điện mới cho toà nhà, nhà xưởng để giúp cb cắt theo cấp.

cám ơn bạn nhiều có thể cho mình hỏi thêm về phần tiếp địa tính để lựa chọn được số cọc phù hợp và cho mình hỏi có phải xác định trước diện tích tiếp địa ko??

1 Likes

Thường là khảo sát mặt bằng trước sau đó lên layout và tính toán số lượng cọc để phù hợp với khu đất và đat điện trở yêu cầu nhé @XuanLoc