Xung sét cảm ứng trong hệ thống điện mặt trời ( +Cách giảm hiểm họa gây ra cho hệ thống )

Một số bài viết hướng dẫn bạn đặt hai dây âm dương gần nhau khi thi công hệ thống. Bạn đọc và ok bạn làm theo hướng dẫn… Một cách hoàn hảo

Bạn biết mình cần làm như thế để tránh dòng xung sét cảm ứng làm hư hỏng giàn pin và thiết bị.

Tuy nhiên khi khách hàng hoặc đối tác hỏi bạn " tại sao làm như vậy giúp làm giảm nguy cơ ành hưởng bởi xung sét ? "

Không,bạn không muốn trả lời mang tính chung chung như :" vì vòng dây nhỏ nên sét sẽ càm ứng ít hơn " hay … “sét đánh vào giàn pin sẽ ít bị ảnh hưởng hơn…” …vvv

Và họ cũng không muốn như vậy phải không nào.

Bạn muốn giải thích tường tận và tự tin nhất.

Ban muốn khách hàng yêu mến bạn, đối tác tin tưởng bạn.

Đó là lý do tại sao bài viết này ra đời.

Bài viết sẽ cung cấp cho bạn những câu nói kèm theo sự tự tin tuyệt đối chất chứa trong từng câu chữ và ánh mắt của bạn.

Chúng ta hãy bắt đầu nào

Điện áp cảm ứng : kẻ thù số 1 của giàn pin mặt trời

Trường điện từ có mặt xung quanh các tia sét khi chúng đánh vào các vị trí cột thu lôi trên tòa nhà và tạo từ trường sẽ cảm ứng lên các vòng dây DC trên giàn pin mặt trời.

Kết quả tạo ra điện áp cảm ứng trên hai dây +/- hoặc thậm chí trên cả dây nối đất của hệ thống.

“Vậy tạo sao tôi phải quan tâm đến chúng cơ chứ, chúng cũng chỉ là điện áp thôi mà ?”

Đúng vậy, nhưng điều nghiệt ngã nằm ở điểm sau đây

Chúng có cường độ cực lớn dạng xung ( thời gian diễn ra rất ngắn chỉ vài micro giây )

Cường độ này phụ thuộc vào :

• Đặc tính của tia sét
  • Thông số địa lý tại khu vực lắp đặt hệ thống
  • Vị trí sét đánh so với hệ thống

Và chi tiết hơn, cường độ này tỉ lệ thuận với kích thước vòng lặp đường dây DC ( độ dài đường dây DC, cách đầu dây, khoảng cách giữa dây nối đất và hai dây +/- ).

Hãy tưởng tượng vòng lặp như diện tích hồ nước, diện tích hồ càng lớn bao nhiêu bạn càng trữ được nhiều nước hơn trong cơn mưa bấy nhiêu.

Bạn có thể hình dung được diện tích vòng lặp ( vùng tô xám ) qua hình bên dưới.

Xung điện áp cảm ứng trên dây dẫn của còng lặp ( dây DC +/- ) sẽ lan truyền xuống làm hư hỏng các thiết bị điện của hệ thống điện mặt trời.

Do đó bạn luôn muốn vòng lặp này là nhỏ nhất ( áp dụng cho cả dường cây DC và AC )

Bạn có thể hình dung cách làm giảm diện tích vòng lặp đơn giản nhất qua hình ảnh sau đây

Vây sự khác biệt giữa hai cách đấu nối này ảnh hưởng thế nào đến hệ thống của bạn ?

Dưới đây là câu trả lời dành cho bạn.

Thí nghiệm ảnh hưởng xung sét cảm ứng lên hệ thống điện mặt trời

Cách đấu số 1 : Giảm tối đa diện tích vòng lặp

Cách dấu số 2 : Tối ưu lượng dây lắp đặt

Thí nghiệm điện áp cảm ứng xuất hiện trên dây dẫn ở hai cách đấu nối với dòng xung sét 50kA dạng xung 10/350us

Bạn là người thông minh, bạn biết cách thức nào sẽ phù hợp nhất cho hệ thống của bạn, của khách hàng

Có thể bạn từng lúng túng khi trò chuyện về điện áp cảm ứng trên giàn pin, tuy nhiên điều ấy sẽ không còn nữa.

Bởi vì bạn đã có bài viết này.

Bạn sẽ sử dụng những kiến thức trong bài viết này, trò chuyện với khách hàng, tư vấn cho họ với sự tự tin cao độ.

Bạn sẽ giúp mọi người tạo nên một hệ thống điện mặt trời tin cậy, an toàn và chất lượng.

Mọi thứ đang chờ bạn phía trước

Vậy hãy bắt đầu hành động nào !

6 Likes

Cho mình Xin tên phần mềm mô phỏng xung sét với ạ. Thanks

Cảm ơn Ad về bài viết rất hay và hữu ích. Cho Em hỏi thêm nếu mình trang bị chống sét lan truyền phần DC ở tủ DC rồi và Inverter cũng có chống sét lan truyền DC rồi thì mình có cần giảm diện tích vòng lặp như trên không ạ ?

1 Likes

Theo e thì nên cân đối ấy bác @Luongha47 vì đôi khi đấu nối để giảm xung sét sẽ khiến mất rất nhiều tg thi công, sau này bảo trì phải mò dây hơi phê… trong khi đó thiết bị bảo vệ chống sét đã gánh một phần bảo vệ cho hệ thống. Còn những nơi mà tiện để bác giảm diện tích vòng lặp thì mình cứ làm bác ạ.

2 Likes

Đây nhé bạn @Ngoc_Thanh_Nguyen

https://www.sestech.com/en/Product/Package/CDEGS

1 Likes

Cam on bac.ssssssssssss

Tưởng AC mới có cảm ứng. DC có cảm ứng không nhỉ

image

1 Likes